
ZIJUE MBINU ZA KUONGEZA THAMANI YA 
MAZAO YA MISITU UPATE FAIDA KUBWA ZAIDI

1. Zalisha kwa wingi
• Tenga Msitu Mkubwa wa Hifadhi ya Kijiji. Weka 

maeneo yote yenye msitu kwenye Hifadhi ya Kijiji 

“Kijiji kinaweza kufanya biashara ya mazao ya 

misitu yaliyo katika Msitu wa Hifadhi wa Kijiji tu” 

• Wazalishaji wa mazao ya misitu kama mbao, mkaa, 

samani, na vifaa vingine vya mbao wanashauriwa 

kuzalisha kwa wingi ili kuvutia wafanyabiashara 

wakubwa. 

2. Wekeza katika matumizi ya technolojia
• Matumizi ya Mashine za kisasa kuchakata magogo huzalisha mbao nyingi 

na bora zaidi, kwa kutumia miti michache 
• Kwa kutumia mashine ya kisasa, Mwaka 2019, Kijiji cha Likawage wilayani 

Kilwa iliingiza Shilingi za 416,000/=, wakati kwa kutumia msumeno wa 
mkono, kijiji kingepata Shilingi 260,000/= tu kwa kila mita moja ya Ujazo

• Matumizi ya matanuru ya kisasa huzalisha mkaa mwingi na bora zaidi kwa 
kutumia miti michache

• Tumia kompyuta au simu yako ya mkononi kutunza kumbukumbu za 
biashara yako ya mazao ya misitu 

• Tumia Mitandao ya kijamii kutangaza bidhaa zako, kutafuta masoko na 
kuwasiliana na wateja wako.

3. Wekeza katika Mnyororo wa thamani
• Wajasiriamali wadogo waungane ili waweze kuchakata na kuongeza 

thamani ya mazao ya msitu wa Hifadhi wa Kijiji 
• Zingatia kuuza mazao yaliyochakatwa, badala ya kuuza mazao ghafi 
• Epuka madalali wasio wa lazima, zingatia kuuza kwa watumiaji wa mwisho 

kadiri iwezekanavyo

4. Zingatia Mbinu na taratibu za Udhibiti 
• Zuia bidhaa haramu za mazao ya Msitu kuzalishwa katika Kijiji chako
• Andaa na tekeleza mpango wa kibiashara
• Epuka gharama zisizo za lazima – mfano safari au vikao visivyo vya 

lazima
• Epuka migogoro, rushwa na vitendo vingine vya ukiukaji wa sheria 

ambavyo vinaweza kuongeza gharama zisizo za lazima katika biashara 
yako
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 MSITU 
USIOHIFADHIWA 
KISHERIA, KIJIJI 

HAKINA MAMLAKA 
YA KUFANYA 
BIASHARA YA 
MBAO WALA 

MKAA"

JE! WAJUA? UFUGAJI WA VIPEPEO 
KIBISHARA HUCHOCHEA MAENDELEO YA 

JAMII NA UHIFADHI WA MAZINGIRA 

Wafugaji wa Vipepeo Amani Tanga, wanaweza kupata hadi Sh. 
90,000,000 kwa mwaka! Kwa wastani biashara ya vipepeo husaidia 
kila mfugaji kuongeza kipato cha kati ya Shilingi 80,000 mpaka 
200,000 kwa mwezi.

Hatua za ukauaji wa vipepeo 

Katika ufugaji wa vipepeo 
kibishara, kwa kawaida huuzwa 
wakiwa katika hatua ya ukuaji 
inayoitwa Buu. Buu huuzwa 
katika masoko ya ulaya na 
kuingiza fedha za kigeni, 
ambazo ni muhimu kwa ukuaji 
wa uchumi wa nchi. 

Katika kuandaa shamba la ufugaji wa vipepeo kibiashara, 
zingatia hatua zifuatazo:

HATUA YA 1: 

Maandalizi ya eneo la kufugia vipepeo.
(a)  Andaa banda au shamba lenye mzunguko wa kipenyo cha mita 

12 hadi 13
(b)  Panda maua ya mimea ndani ya shamba au banda la kufugia 

vipepeo ambayo hutumiwa na vipepeo kujipatia chakula na 
kutagia mayai

(c)  Zungushia shamba au banda la 
kufugia vipepeo kwa kutumia uzio 
wa mimea yenye maua 

(d)  Weka mazingira mazuri hasa 
maua na majani yanayovutia  
vipepeo jike kutua na kuweza 
kutaga mayai

(c)  Weka mazingira mazuri kwa 
viwavi kujipatia chakula. 
Mazingira hayo yawe na maji

  maji, mimea, majani ya miti na 
maua

HATUA YA 2: 
Chagua aina ya vipepeo unaopendelea kuwafuga
Unaweza kuchagua vipepeo wanaweza kuishi muda mrefu, muda 
mfupi au vipepeo ambao mayai yao huchukua muda mfupi kubadilika 
kuwa kiwavi, buu na hatimae kipepeo

HATUA YA 3: 
Hakikisha mabuu hayaathiriwa na wadudu
Unaweza kuhamisha mabuu kutoka sehemu isiyo kuwa salama 
kwenda sehemu yenye usalama zaidi ndani ya  banda au shamba, 
sehemu ambayo haina wadudu kama mchwa na sisimizi, kuwaweka 
kwenye kichanja kilichopo ndani ya banda na kuwapatia maji. 

HATUA YA 4: 
Nyunyizia maji kidogo kwenye mabuu
Nyunyizia mabuu angalau mara mbili (2) hadi tatu (3) kwa wiki hadi 
pale litakapo badilika kuwa kipepeo. Mabuu hunyunyiziwa maji ili 
yasikauke sana

HATUA YA 5: 
Kusanya mabuu tayari kwa kuuza
Kwenye hatua hii, mfugaji wa vipepeo atakusanya mabuu yote, 
atayachambua na kuyaweka kwenye vifungashio kwa ajili ya 
kusafirishwa kwa ajili ya biashara

Baada ya buu kupasuka, kipepeo hutokea akiwa kwenye hali ya ubichi kwenye mbawa 
zake.  Baada ya kukauka kwa bawa, kipepeo huonekana mkubwa na mkakamavu na 
kuanza kuruka kwenye maua kujitafutia chakula na kujamiiana, Katika hatua hii, mfugaji 
wa vipepeo anaweza kujipatia fedha kwa njia maonesho

Buu

Kipepeo

Yai

Kiwavi

UTAWEZAJE KUFUGA VIPEPEO? 
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