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Ifahamu Programu ya Mnyororo wa Thamani
wa Mazao ya Misitu (FORVACQ)

1 eaie s,
--._gﬂ?:pgi"ﬁmiu ya Kuboresha Mnyororo'wa Thamani wa Mazao ya Misitu
 (FORVAC), imesaidia kuwepo, kwa maendeleo endelevu ya rasilimali
" za misitu na kuhuisha mnyororo walt i wa mazao ya misitu kwa
hapa Tanzania. Programu hii;ilianza?‘h ai mwaka 2018. Programu
hii inafadhiliwa na Wizara ya Ma ichi za Nje ya Ufini (MFA
Finland) na Wizara ya Maliasili na Wtalii, Tanzania (MNRT), kupitia Idara

ya Misitu na Nyuki (FBD).

FORVAC imejikita katika kuendeleza 3o Wa mazao ya misitu
hasa, katika uzalishaji wa -'-- mkaa npa mazao ya misitu
yasiyohUsiana na miti au mazad o (NWFP/NTFP).
., w Programu hii inashughulika zaidi na k 'ya asili kwa njia ya
Usimamizi Shirikishi wa, Jamiih(€ tko, katika ardhi -
inayomilikiwa na vijiji. Kwa sababu hi { nzo vya kujikimu vya jamii ~ *
vitokanavyo na misitu vimedhgezeka na hivyo kuchangia maendeleoya = .
kiuchumi na kijamii katika maeneo ambako Programu hii indtekelezwa.

Programu hii itanufaisha watu wapatao 330,000 wakiwef"no watu
binafsi, jamii, vikundi vya uzalishaji, wafanya biashara, na makampuni
binafsi katika mikoa ya Tanga, Lindi na Ruvuma. FORVAC pia
inazisaidia asasi za serikali katika kuunda mifumo ya sheria na sera ili
kuboresha utawala bora wa rasilimali za misitu na kukuza usimamizi
endelevu wa rasilimali za misitu. ' >
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Maudhui a Progr'au
FORVAC inalenga katika kuongeza faida za kiuchumi, kijamii na

kimazingira kutokana na misitu na kupambana na ukataji miti hovyo
kwa kutekeleza yafuatayo:

kujikimu na mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu.

2) Kuwajengea uwezo wanajamii katika vijiji vipatavyo 103 ambako
programu inatekelezwa (kwa kuwapa mafunzo, zana na vitendea
kazi). Kadhalika kuwajengea uwezo watendaji katika ngazi ya
jamii na kati wanaohusika na utekelezaji wa Mpango wa
Usimamizi Shirikishi wa Misitu ya Jamii (CBFM) na kukuza
mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu. Programu hii pia
itasaidia taasisi za elimu na utafiti.

3) Kuboresha huduma za ugani, mawasiliano, ufuatiliaji na
tathmini (M&E).

4) Kuendeleza na kusaidia mifumo ya kisheria na kisera
inayohusiana na mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu
na usimamizi endelevu wa rasilimali za misitu.



Eneo ambako Programu ya FORVAC inatekelezwa

Makao makuu ya FORVAC yapo Dodoma lakini programu hii
inatekelezwa katika kongani tatu zinazojumuisha wilaya 12 kama
ifuatavyo:

» Kongani ya Tanga:Wilaya za Handeni na Kilindi mkoani Tanga,
wilaya ya Mpwapwa mkoani Dodoma na wilaya ya Kiteto
(Msitu wa Jamii wa Suledo) mkoani Manyara.

* Kongani ya Lindi:Wilaya za Liwale, Ruangwa na Nachingwea.

* Kongani ya Ruvuma:Wilaya za Namtumbo, Tunduru, Songea,
Mbinga na Nyasa.
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Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi na Usajili wa

matumizi endelevu. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Juni 202 |
FORVAC ilkuwa imesaidia utengenezaji wa mipango ya matumizi
likiwemo,eneo la misitu lenye jumla ya ukubwa wa hekta
1 58,008.Vilevile ' FORVAC imetengeneza Mipango ya Usimamizi

umiliki wa wanavijiji wa,misitl. hiyo.
Kiwango cha miti kinachoruhusiwa kuvunwa kwa
mwaka -

Hiki ni kiasi cha miti kinachoruhusiwa kuvunwa kwa mwaka toka
katika misitu kwa malengo ya uvunaji endelevu. Viwango hivi
vimefikiwa kwa umakini mkubwa katika kupitia Mipango ya
Usimamizi wa Misitu iliyoandaliwa kwa msaada wa FORVAC na
kufikia mwezi_ Juni mwishoni 2021 mipango hii iliweza kubaini
mbao zenye jumla ya ujazo wa 64,774 m3 ambazo zingepatikana
kupitia kiasi cha uvunaji kinachoruhusiwa..Kwa sasa kiasi cha
ujazo- wa mbao kilichoonyeshwa hapa kinaweza kuvunwa,

Jedwali hilislinaonyesha kiasi ‘€ha uvunaji Kilichoruhusiwa kwa
mwaka". kulingana na fMpango wa Usimamizi wa Misitu
uliofadhiliwa na FORYAC" kwa kila eneo na wilaya husika.

Eneo Ruvuma Lindi Tanga
Namtumbe: 4,205m? | Ruangwa: 3,276m’ |Handeni: 797m’
Wi ; a3 R Y dala 3 :
ilaya | Songea: 5,237m Liwale: 45,232m° | o s Em
Tunduru: 1,615m? | Nachingwea: 3,258m?
Jumlaiya kiasi 4 3 i ?
kinacheruhusiwa 11,057m 51,766m i




Mnyororo wa thamani wa mbao: Misumeno ya

kisasa inayomilikiwa na wanajamii

FORVYAC imenunua na kuunganisha mashine mbili za kupasua mbao

..........

mkoa wa Ruvuma na |9 vikiwa mkoa wa Lindi. Mashine hizi zimeongeza tija na
thamani ya mbao na hivyo kuongeza kipato cha wanajamii.

» Mashine hizi zimeongeza kiwango cha ufanisi kwa asilimia 60 ya upasuaji
wa magogo ukilinganisha na ufanisi wa asilimia 30 kwa kutumia
teknolojia ya kizamani na misumeno ya mikono.

» Thamani ya mbao za ujazo wa mita moja ni takriban asilimia 60 zaidi

ukilinganisha na kuuza mti ambao bado haujakatwa (uliosimama).

VWWanavijiji husika wamepatiwa mafunzo mahsusi ili kujenga dhana ya umiliki
wa mashine hizo miongoni mwa jamii. Wamefundishwa pia kufanya
matengenezo ya kawaida na matumizi salama ya mashine hizo ili ziweze

28.



Mnyororo wa thamani wa mbao: Mashamba ya mitiki/
misaji na upandaji wa kurudishia miche ya miti kwenye
maeneo yasiyo na miti

4 e DS
i P P

FORVAC imesaidia kuanzusha na kuendeleza masharnba ya mltlkl
katika wﬂaya ya Nyasa |I|yopo konganl ya Ruvuma. Kwa kushirikiana na

kupanda miti hiyo. Katika msimu wa upandaji wa mwaka 2020 na 2021
wanavijiji wamepanda vipando vya mitiki 456,000 katika eneo la
ukubwa wa hekta 409. Baadhi ya kipato cha awali kinaweza kupatikana
kwa kuuza miti iliyopunguzwa, lakini ndani ya miaka ishirini kutoka
sasa wananchi watapata kipato kizuri kwa kuuza miti iliyopandwa.

'ambao ulichukua siku <
|tano Usafirishaji wa - - .“.
‘miche kwenye mipaka ya S
|m|sn;u ulikuwa
.lchangamoto hata hivyo
‘wajumbe walikuwa na
‘hamasa ya kupanda aina -
‘hiyo ya miti kwani hukua
‘haraka na ina thamani
‘kubwa na itakuza

baadaye B AP A .
Mwezi Aprili mwaka 202I upanda|| wa kurudishia miche ya miti
kwenye maeneo yasiyo na miti ulifanyika katika Msitu wa Hifadhi ya
Kijiji cha Mnkonde wilayani Kilindi. Upandaji miti huo ulikuwa sehemu
ya utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi wa Misitu ulioidhinishwa
ambapo miche | 1,600 ilipandwa katika sehemu ya mipaka yenye urefu
wa kilometa |13 na maeneo ambayo yaliharibiwa yenye ukubwa wa

hekta 3.75.




Mnyororo wa thamani wa mbao: Mafundi seremala
vijijini wapata mafunzo ya kutengeneza mizinga ya

s Mt Bl :';' e, . LS = A .. ;_g:? '-“!11!-&4'. . - 2 : 2 o l_ i
Mizinga ya nyuki iliyotengenezwa kwa utaalamu imekuwa ikipatikana nje ya
eneo la utekelezaji wa programu ya FORVAC na imekuwa ikiuzwa kati ya
shilingi 100,000/- na 120,000/- za Kitanzania. Bei hii ni ya aghali kwa wafugaji

na mambo mengine ya kiufundi ni muhimu katika utengenezaji wa mizinga ya
kisasa ili kuongeza mavuno ya mazao ya nyuki.

Ufugaji nyuki kama njia mbadala ya kujiingizia kipato, FORVAC iliwezesha
mafunzo ya kutengeneza mizinga ya nyuki kwa mafundi seremala 41. Mafundi

wilaya za Handeni, Mbinga na Liwale. Mafunzo yalihusu utengenezaji wa
mizinga ya kisasa na mizinga ya kibiashara.

FORVAC iliwapa mafundi waliohitimu mafunzo hayo tenda ya kutengeneza
mizinga ya nyuki |,544, kazi ambayo iliwapatia jumla ya shilingi | 15,800,000/-
za Kitanzania.

Wafugaji wa Nyuki kupitia programu ya FORVAC waliahidi kuwekeza
sehemu ya mapato yao katika kuendeleza ufugaji nyuki kitu ambacho
kitaenda kuwaongezea idadi ya mizinga kadri ya mpango wao wa biashara.
Kutengeneza mizinga na kuiuza na kuendeleza ufugaji nyuki utanufaisha
wadau wote katika siku zijazo na hivyo kuboresha uchumi wa wana jamii na
kuongeza kipato kutokana na mauzo ya asali na kuwekeza kiasi cha kipato
kwenye jamii kwa kununua mizinga mingine kutoka kwa mafundi seremala
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ya rryukl lll cuf ,:.=_ lleha. tenda ya rmzmga l 544
wahyopewa na FORVAC.




Mnyororo wa thamani wa zao Ila asali:
Kuwaunganisha wafuganyuki na wanunuzi
kutoka sekta binafsi

Wafuganyuki wa wilaya za Handeni na Mpwapwa walikuwa
wakipata shida ya soko la uhakika na uzalishaji mdogo wa asali
yenye ubora hafifu. Wilaya zote mbili zilikuwa na uwezo wa
kuboresha mnyororo wa thamani wa zao la asali hivyo FORVAC
iliviunganisha vikundi 25 vya wafugaji wa nyuki na kampuni
binafsi ya kununua asali, iitwayo Swahili Honey. Kampuni hiyo
ina malengo ya muda mrefu ya kuwajengea uwezo wa kuinua
shughuli za wafuganyuki na kuwapatia soko la uhakika la asali na
 nta.
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Kutokana na ushirikiano huo, wafugaji wa nyuki walipewa
mafunzo ya ufugaji bora wa nyuki na masuala mengine
yanayohusiana na ufugaji wa nyuki, na kupewa vitendea kazi
muhimu kama vile mizinga ya kibiashara, mavazi ya kujikinga na
zana na kuvunia asali. Sambamba na hiari ya kuuza asali yao kwa
kampuni ya Swahili Honey ambao huichakata na kuiuza kwa

wanunuzi wengine.



Kutoka mizinga isiyo na nyuki hadi kuingia
nyuki kwa asilimia 100

“Hapo awali kuna mtu dlitupatia mizinga ya nyuki na kutupa mafunzo
darasani.Wakati huo, tulikuwa na mizinga 30, lakini mizinga mingi haikuwa
na nyuki badala yake wadudu waharibifu waliingia kwenye baadhi ya mizinga,
hatukujua tufanyeje. Tulifikiri kuwa wadudu wale ndiyo waliozuia nyuki
wasiingie, tukaweka dawa ya kuua wadudu kwenye mizinga yote, dawa hiyo
iliuva hata wale nyuki wachache waliokuwa kwenye mizinga michache.
Kimsingi hatukupata chochote kutokana na shughuli ya ufugaji nyuki.

Hata hivyo mambo yalibadilika baada ya Afisa Ugani kutoka Swahili Honey
kutufundisha namna ya kutambua aina mbalimbali za wadudu na jinsi ya
kupambana nao. Alituonyesha namna ya kuwavuta nyuki kwenye mizinga
kwa kumhamisha malkia kutoka kwenye mzinga mmoja na kumpeleka
kwenye mzinga mpya. Sasa mizinga yetu yote imejaa nyuki.

Afisa Ugani wanaendelea kuja kutusaidia ili kuhakikisha kuwa nyuki
wametulia na hivyo kutoa asali nyingi.Ametueleza kuwa tukipenda tunaweza
kuwauzia asali yetu ili mradi iwe na ubora wa kiwango cha juu.Wako tayari
kununua asali yetu kwa shilingi 70,000/- za Kitanzania kwa dumu lenye
ujazo wa lita 20, pamoja na masega.

Huu ni mpango mzuri kwetu kwani tunaweza tukaelekeza nguvu zaidi
katika kufuga nyuki na tukavuna asali nyingi kutoka katika kila mzinga.
Vilevile, msimu wa kuvuna asali unaingiliana na msimu wa kuvuna mazao
mashambani mwetu hivyo huwa tunakuwa na kazi nyingi, lakini shughuli ya
kuvuna asali haihitaji muda mwingi.

FORVAC walitupatia mizinga minne ya kibiashara na 50 ya kisasa. Kwa ujuzi
tulio nao tunatarajia kupata lita 20 za asali kutoka katika kila mzinga. Hii ina
maana kwamba tukiendelea kushirikiana na kampuni ya Swabhili Honey
tunaweza kupata kati ya shilingi 5,000,000 - 6,000,000 za Kitanzania kwa
mwaka. Kwa sababu hiyo tumeamua kununua mizinga kutokana na asilimia
20 ya fedha tulizopata kutokana na mauzo ya asali tuliyovuna,” alieleza
Hassani Msami, Mwenyekiti wa Kikundi cha Ufugaji Nyuki cha Kijiji cha
Kwedikabu wilayani Handeni.
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Kusaidia biashara ndogondogo

FORVAC imetekeleza mradi wa majaribio wa kuwezesha
biashara ndogondogo zinazohusiana na misitu katika ngazi ya

na Mbinga mkoani Ruvuma. Katika kila wilaya biashara
ndogondogo 20 zilichaguliwa ili kupata ufadhili. Ufadhili huo
ulijumuisha kutengeneza mpango wa biashara, mafunzo na
uwekezaji.

Shughuli  zilizowezeshwa zilikuwa katika aina ya biashara
zifuatazo:

Idadi ya biashara

Aina ya biashara
zilizofadhiliwa

Ufugaji nyuki 30
Useremala 17
Kuchuma uyoga pori, 5
kuuchakata na kuuza

Kutengeneza sanaa za mikono 4
kutokana na mianzi

Kuuza mianzi 2
Kutengeza majiko banifu kwa )

kutumia udongo mfinyanzi

Biashara hizi zilianzishwa na jumla ya wajasiriamali 656
wakiwemo wanaume 389 na wanawake 267.

Katika kila wilaya mshauri mmoja wa biashara alifanya kazi na
wajasiriamali kuanzia Oktoba 2020 hadi Agosti 2021. Ushauri
ulijikita kwenye kurasimisha biashara, kutengeneza mpango wa
biashara, kukokotoa faida, kutunza kumbukumbu za biashara,
kutafuta masoko na kusaidia majadiliano na wanunuzi.

Katika kusaidia uwekezaji, FORVAC ilitoa malighafi, vitendea kazi
na mashine mbalimbali ili kukuza biashara.



Ushauri wa biashara uliongeza uwezo wa
kujadiliana na kuboresha kiwango cha kupata faida

wa biashara haujaanza, kikundi kilikuwa na msambazaji wa bidhaa
mmoja tu ambaye alikuwa Mkata mjini.VWalikuwa wanamlipa malipo
ya awali kama kamisheni kwa kuweka majiko hayo dukani kwake na
alipata malipo halisi baada ya majiko yote kuuzwa. Kikundi kilikuwa
kinapata faida ndogo sana.

Mshauri wa biashara aliona utaratibu huu haukuwa wa haki na
aliwasaidia kikundi kufanya utafiti wa bei mijini Mkata. Kwa
mshangao, kikundi cha Jitegemee kiliweza kupata bei nzuri zaidi
kwa bidhaa zake kwani kiliweza kulipwa fedha yote mara baada ya
kupeleka bidhaa kwa msambazaji bila kutanguliza malipo ya
kamisheni. Sasa wakawa na nguvu ya kujadiliana na msambazaji wa
awali aliyeko Mkata mijini. Hivyo kikundi cha Jitegemee wakaachana
na msambazaji huyo na badala yake walipata wasambazaji wengine
watatu kwa makubaliano mazuri zaidi.




FORVAC imesaidia wanavijiji kuanzisha vikundi vya kuweka na
kukopa katika kongani ya Ruvuma, Lindi na Tanga. VICOBA ni
vikundi vya kuweka na kukopa na husaidia kukuza biashara
ndogondogo zinazohusiana na misitu katika jamii.

Jumla vikundi |1 vya VICOBA vimeanzishwa katika kongani ya
Ruvuma, vikundi 8 katika kongani ya Tanga na vikundi 38 katika
kongani ya Lindi.Vikundi hivi vina jumla ya wanachama 1,309
wakiwemo wanaume 509 na wanawake 800. Kwa sababu ya
yenye riba nafuu. Mikopo hii inawasaidia kukuza biashara zao na
kuboresha maisha yao.

S R A R
M DN SRR O . =) SR

S it T | D

o T 1 ' -
g S L | et P
Faes 1=
ey i

1[N

4




Kupunguza umaskini kupitiaVICOBA

Bi Halima Moshi mwenye umri wa miaka 27 ni mzazi mwenye mtoto
wa kiume mwenye umri wa miaka minne ambaye anamlea peke yake.

aaaaa

mmoja wa waanzilishi 25 wa kikundi cha VICOBA kinachoitwa
Mabadiliko. Kikundi hiki kilianzishwa kati ya mwezi Mei na Juni 2020
kwa masaada wa FORVAC.

Bi Halima anasimulia alivyonufaika na kikundi hiki cha VICOBA:

“Awali haikuwa rahisi kwangu kupata mkopo kwa wakopeshaji
sana, karibu asilimia 50. Kana kwamba hiyo ilikuwa haitoshi
walikuwa wanataka niweke dhamana. llikuwa vigumu pia kupata
mkopo kutoka mabenki yaliyoko mjini Mpwawa kwani yako

Nilipojiunga na kikundi cha VICOBA mwezi Mei 2020, mambo
yalianza polepole ambapo kila mwanachama alitakiwa kuweka
shilingi 6,000/- za Kitanzania kila wiki. Baada ya miezi kadhaa
wanachama tuliruhusiwa kukopa mara tatu ya kiasi kile ambacho
mwanachma alikuwa ameweka kwa riba ya asilimia 10.

llipofika mwezi Januari mwaka 2021| nilipata mkopo wa shilingi
300,000/- za Kitanzania ambazo nilitumia kununua mizinga ya
nyuki ya kisasa sita kwa ajili ya manzuki yangu.Wakati huo tayari
nilikuwa na mizinga minane ya asili.

Mpaka sasa mizinga ya kisasa na ile ya asili yote imeingia nyuki.
Natarajia kuvuna kilo 90 za asali iflkapo mwezi Julai mwaka huu
(2021) ambazo zitanipatia shilingi 900,000/- za Kitanzania kwani
kilo moja ya asali huuzwa kwa shilingi 10,000/- za Kitanzania hapa

ooooo

Hii ni kama ndoto iliyotimia na baada ya muda mfupi mimi na
familia yangu tutauaga umaskini.”
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Mafunzo katika ngazi ya jamii

Mafunzo haya yanahusu mada kama:

* Kujenga uelewa juu ya usimamizi Shirikishi wa Misitu, na
Usimamizi wa Misitu ya Jamii

* Tathmini Shirikishi ya Rasilimali za Misitu

* Upimaji wa magogo na mbao na ukokotoaji wa ujazo

* Usimamizi wa uvunaji

Baada ya kujengewa uwezo

-----

kwa namna endelevu na
kusimamia shughuli
mbalimbali zinazohusu
juhudi hizo FORVAC
imetoa zaidi ya pikipiki 21

-----



Mamlaka za wilaya zina wajibu wa kutoa msaada
unaohitajika na kijiji kila wakati. Kadhalika, FORVAC
imewapatia maafisa ugani pikipiki mpya 15 ili waweze
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na waweze
kuwafikia wananchi kwa urahisi na kupata huduma kwa
muda sahihi.




"MlSitu endelevu Malsha endelevu
= Y




ZIJUE MBEINU ZA KUPATA ASALI BORA,

NA KUKUZA UCHUMI WAKO KUPITIA
UFUGAJI NYUKI

~” 1 Weka mizinga yako mbali na mashamba ya mazao

ya kilimo yanayotumia viuatilifu

—» 2. Zalisha asali kwa Wingi. Ili kuwavutia
wafanyabiashara wakubwa kununua asali yako ni
lazima uzalishe kwa wingi, angalau tani 20 hadi
100 kwa mwaka. Wazalishaji wadogo
wanashauriwa kuunda umoja wa uzalishaji asali

3. Hakikisha unavuna asali iliyokomaa vizuri.
Wakati wa kurina, tenganisha masega meusi na
yale yenye rangi ya goldi. Asali yenye rangi ya
goldi inakuwa na mvuto zaidi sokoni

—» 4. Uhifadhi: Hifadhi asali katika chombo kisafi,
kikavu na kisichoruhusu hewa kupita. Weka mbali
na joto kali na epuka kuweka asali katika vyombo
vilivyotumika kuhifadhi bidhaa nyingine kama
petroli

— 5. Zingatia ubora: Zingatia kuzalisha asali yenye
ladha na harufu nzuri, na kiwango kidogo cha
maji. Matumizi ya moto au madawa wakati wa
kurina yanaharibu sana ubora wa asali.

6. Weka lebo yenye maelezo muhimu: Jina, Aina ya
Asali, Anuani ya mzalishaji; Chanzo cha asali
mfano — mikoko, miombo, ukanda wa pwani;
tarehe ya uzalishaji na uchakataiji, ujazo

1. Viwango vya Uthibitishaji; Zingatia kuzalisha
asali inayokidhi viwango vilivyowekwa kimataifa
ili kupata fursa ya kuiuza nje ya nchi

8. Wekeza katika matumizi ya teknolojia: Zingatia
matumizi ya mizinga bora, vifaa bora vya kurina,
kuchakata, kuhifadhi na kusafirisha asali yako

MJUMITA wametengeneza vifaa vya mawasiliano ili vigawanywe kwa wanavijiji. Vifaa hivyo ni

pamoja na vipeperushi na mabango. Bango la mfano hapo juu linaeleza mbinu za kuzalisha asali

.....

bora na kuboresha maisha ya wanakijiji kwa kufuga nyuki. ‘



1 ya Maliasili na Utalii ni
wakaadhm-Mshmka wa

‘: VAC. |

The United Republic of Tanzania

MIhibTR’A_;’ OF NATURAL RESOURCES
AND TOURISM

Forestry and Beckeeping Division

A
-a ya Mambo ya Nchi za .
iyo mfadhili wa FORVAC
yo | i‘zara!kion'go.l kutoka

L

Serikali ya Ufini.
Ministry for Foreign =
Affairs of Finland https://um.fi/frontpage

Mshau ri;

Finnish Consulting Group (FCG)
ni mshauri wa kimataifa katika fani

A 4 ‘mbalimbali anayetoa Ushauri wa
Kiufundi kwa FORVAC.
https://www.fcg.filen




